Chủ đầu tư thu toàn bộ tiền bán căn hộ trước khi bàn giao nhà cho người mua có đúng luật hay không?

Câu hỏi: Thưa luật sư, việc chủ đầu tư thu toàn bộ tiền bán căn hộ trước khi bàn giao nhà cho người mua có đúng luật hay không?

Luật sư Hà Kim Tâm tư vấn trên Bản Tin Địa Ốc 24h của VTC1

Trả lời:

Theo quy định tại Điều 57 Luật kinh doanh bất động sản năm 2014 quy định về việc thanh toán tiền mua nhà ở hình thành trong tương lai được quy định như sau:

-          Việc thanh toán trong mua bán, thuê mua bất động sản hình thành trong tương lai được thực hiện nhiều lần, lần đầu không quá 30% giá trị hợp đồng, những lần tiếp theo phải phù hợp với tiến độ xây dựng bất động sản nhưng tổng số không quá 70% giá trị hợp đồng khi chưa bàn giao nhà, công trình xây dựng cho khách hàng;

-          Trường hợp bên bán, bên cho thuê mua là doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài thì tổng số không quá 50% giá trị hợp đồng.

-          Trường hợp bên mua, bên thuê mua chưa được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất thì bên bán, bên cho thuê mua không được thu quá 95% giá trị hợp đồng; giá trị còn lại của hợp đồng được thanh toán khi cơ quan nhà nước có thẩm quyền đã cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất cho bên mua, bên thuê mua.


 

Như vậy việc chủ đầu tư thu toàn bộ tiền bán căn hộ trước khi bàn giao nhà cho người mua là trái với quy định của pháp luật hiện hành ngay cả khi hai bên có thỏa thuận thanh toán trước.


Để được tư vấn pháp luật, Quý khách hàng vui lòng liên hệ:

Luật sư - Giám đốc điều hành
Hà Kim Tâm

Email: luatsu@luathatran.vn

Liên hệ với luật sư: 0984 955 786

Luật sư Trần Thị Tĩnh

Email: tinh@luathatran.vn

Liên hệ với luật sư: 0916 161 621


TỔNG ĐÀI TƯ VẤN PHÁP LUẬT 24/7: 024 32191780

Tin mới hơn:
Tin cũ hơn: